Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Trang ChínhLatest imagesTìm kiếmĐăng kýĐăng Nhập

quyển tập thơ tình yêu

Go down 
2 posters
Tác giảThông điệp
S0n3-K!_!n-95
Thành viên mới 9DFC
Thành viên mới 9DFC

Họ và Tên : dangquochuy

Nam

Birthday : 04/10/1994

quyển tập thơ tình yêu Empty
Bài gửiTiêu đề: quyển tập thơ tình yêu   quyển tập thơ tình yêu I_icon_minitime7/7/2010, 08:07

Xuân Diệu ( 1916 – 1985 ) quê ở Can Lộc ,Hà Tĩnh là một trong những nhà thơ lớn của nền văn học Việt Nam hiện đại .Xuân Diệu là một tài năng nhiều mặt : làm thơ ,viết văn ,nghiên cứu phê bình văn học ,dịch thuật . Ở phương diện nào ông cũng có đóng góp đáng kể nhưng chủ yếu vẫn là thơ ca.

Sự nghiệp văn học của Xuân Diệu có thể chia làm 2 thời kì : trước và sau cách mạng tháng Tám.

-Trước cách mạng tháng Tám Xuân Diệu là “ nhà thơ mới nhất trong các nhà thơ mới” (Hoài Thanh) .Thơ ông có những cách tân táo bạo và thành công rực rỡ. Ông tiếp thu nhiều thơ ca lãng mạn Pháp ,thể hiện một cách chân thành say đắm “cái Tôi” của mình .Thơ ông đã thực sự thoát khỏi hệ thống ước lệ có tính phi ngã của “thơ cũ” , đem lại cho “thơ mới” một luồng gió nồng nàn ,sôi sục ít có trong thơ ca truyền thống .

Ông là nhà thơ tình yêu số một Việt Nam thế kỉ XX và là người đầu tiên đem đến cho văn chương Việt Nam một quan niệm mới về tình yêu .Tình yêu bao giờ cũng đòi hỏi vô biên ,khao khát tuyệt đỉnh và vĩnh viễn.

Kinh nghiệm của Đông Tây ,truyền thống và hiện đại kết tinh ở một tâm hồn nghệ sỹ đã giúp Xuân Diệu khám phá được nhiều biến thái tinh vi tinh vi của thiên nhiên cũng như nội tâm con người và thể hiên được trong những vần thơ “ít lời nhiều ý ,súc tích như đọng lại bao nhiêu tinh hoa” (Thế Lữ).

Nếu thơ ca trung đại lấy thiên nhiên làm chuẩn mực cho vẻ đẹp ( “Làn thu thuỷ nét xuân sơn” - Nguyễn Du ) thì Xuân Diệu đã làm cuộc cách mạng : con người mới là chuẩn mực của cái đẹp .Quan điểm mỹ học này đã khiến ông sáng tạo ra nhiều hình ảnh mới mẻ độc đáo ,sinh động “Lá liễu dài như một nét mi”…

Ngoài thơ ,Xuân Diệu còn có nhiều trang văn đầy sức hấp dẫn .Hai tập Phấn thông vàng (1939) và Trường ca (1945) giàu chất trữ tình ,cảm hứng lãng mạn là chủ yếu ,nhưng cũng có những trang văn nghiêng về hiện thực ( Toả nhị Kiều ,Cái hoả lò…”.

-Sau cách mạng tháng Tám ,Xuân Diệu muốn mở rộng tâm hồn thơ để ôm lấy tất cả .Cũng với cặp mắt “xanh non” và “biếc rờn” ấy , ông say sưa viết về Tổ quốc ,về Nhân dân ,về Đảng ,về Bác Hồ ,về hai cuộc kháng chiến vĩ đại chống Pháp ,chống Mỹ,về sự nghiệp xây dựng đất nước.Ông đã trở thành một nhà thơ của nhân dân và thơ ông đã gắn bó với cuộc sống cách mạng.

-5 tác phẩm tiêu biểu trước và sau cách mạng tháng Tám :

· Thơ thơ ( 1938)

· Gửi hương cho gió ( 1945)

· Riêng chung (1960)

· Hai đợt sóng (1967)

· Hồn tôi đôi cánh (1976)
+ xuân diệu nổi tiếng về những bài thơ tình làm say đắm lòng người mình update tập full này tặng các bạn!

+Anh đã giết em,

Anh đã giết em, anh chôn em vào trái tim anh

Từ đây anh không được yêu em ở trong sự thật

Một cái gì đã qua, một cái gì đã mất

Ta nhìn nhau, bốn mắt biết làm sao?

Ôi! Em mến yêu! Em vẫn là người anh yêu mến nhất.

Cho đến bây giờ ruột anh vẫn thắt

Tim anh vẫn đập như vấp thời gian.

Nhớ bao nhiêu yêu mến nồng nàn

Nhớ đoạn đời hai ta rạng rỡ

Nhớ trời đất em cho anh mở

Nhớ

Muôn thưở thần tiên

Ôi! Xa em, anh rơi vào vực không cùng

Đời anh không em, lạnh lùng tê buốt

Nhưng còn anh, còn em, mà đôi ta đã khác

Ta: hai người xa lạ - phải đâu ta!

Anh đã giết em, anh chôn em vào trái tim anh

Anh vẫn ước được em tha thứ

Anh vẫn yêu em như thuở ban đầu

Thế mà tại sao ta vẫn xa nhau?

Tại em cố chấp

Tại anh đã mất

Con đường đi tới trái tim em

Anh đã giết em rồi, anh vần ngày đêm yêu mến

Em đã giết anh rồi, em vứt xác anh đâu?
conmeolangthang
King of The King 9DFC
King of The King 9DFC
conmeolangthang

Họ và Tên : Đinh Mạnh Tú

Nam

Birthday : 04/08/1995

quyển tập thơ tình yêu Empty
Bài gửiTiêu đề: Re: quyển tập thơ tình yêu   quyển tập thơ tình yêu I_icon_minitime7/7/2010, 08:58

Văn mày có tốt ko mà sao post lắm văn thơ thế

quyển tập thơ tình yêu
Trang 1 trong tổng số 1 trang
 Similar topics
-
» Tình bạn là j` bạn nhỉ?
» Tình yêu là gì nhỷ?
» nơi tình yêu bắt đầu
» chợ tình
» Tình khờ